Cách thức xây dựng vốn từ vựng Tiếng Anh cực tốt

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm học tiếng Anh' bắt đầu bởi elight123, 15/1/18.

1. elight123

elight123 Member

Sau thời điểm đã nghiền ngẫm kỹ “ 10 mẹo hay học Từ vựng tiếng anh cực hiệu quả” và ” 10 Bí quyết học từ vựng tiếng Anh”, chúng tay hãy cùng nhau nghiên cứu kỹ ” Cách xây dựng vốn từ vựng Tiếng Anh rất hiệu quả“. Mẹo + kết hợp với phương pháp học khoa học, có lẽ chúng mình sẽ không phải e ngại khi học từ vựng Tiếng Anh nữa. Hãy cùng tham khảo bài viết sau:
    Xem thêm: hoc tieng anh online
    1. Nhận biết từ ngữ
    Nhiều người thấy ngạc nhiên khi họ có vốn từ vựng rất ít “mặc dù đã đọc rất nhiều”. Điều này cho thấy chỉ việc đọc thôi là không đủ để học từ mới. Ví dụ: khi đọc 1 cuốn tiểu thuyết chúng mình thường có một mong muốn nhanh lẹ kết thúc câu chuyện và bỏ qua một vài từ không quen thuộc. Rõ ràng là khi gặp 1 từ hoàn toàn không biết , bạn sẽ phải đặc biệt chú ý tới những từ dường như quen thuộc với chúng mình nhưng lại không biết nghĩa chính xác của nó.
    Thay vì việc tránh một vài từ đó, bạn cần phải nghiên giúp đỡ chúng kĩ hơn. Đầu tiên, cố gắng đoán nghĩa của từ trong văn cảnh- hay nghĩa của đoạn văn có cho nên. Tiếp theo, nếu có trong tay 1 cuốn từ điển thì hãy tra nghĩa của nó ngay. Điều này có giải pháp làm chậm quá trình đọc nhưng việc hiểu rõ nghĩa của từ hơn sẽ trợ giúp bạn đọc nhanh hơn và hiểu nhanh hơn một số đoạn tiếp theo. Hãy tập luyện từ vựng hàng ngày, bất cứ khi nào chúng ta đọc sách, nghe đài, xem ti vi hay nói chuyện với chúng ta bè.
    2. Đọc
    Khi đã nhận biết được từ vựng rồi thì việc đọc là bước quan trọng tiếp theo để tăng vốn từ của chính mình. Bởi chúng mình sẽ thấy toàn bộ các từ đều cần học. Đó cũng là mẹo hay nhất để kiểm tra lại một số từ mà bạn đã học. Khi chúng ta gặp lại vì vậy, chúng ta sẽ hiểu nó. Điều này chứng tỏ chúng ta đã biết được nghĩa của từ. Bạn nên đọc một vài gì? Bất cứ cái gì gây hứng thú cho bạn-bất cứ cái gì làm bạn muốn đọc. Nếu bạn thích thể thao, chúng ta có giải pháp đọc các trang thể thao trên các báo, tạp chí như Sports Illustrated, hoặc một vài cuốn sách về một số tập luyện viên yêu thích. Nếu chúng ta hứng thú với trang trí nội thất, hãy đọc một vài tạp chí như House Beautiful – hãy đọc chứ đừng chỉ nhìn tranh thôi nhé
    More: học tiếng anh giao tiếp cho người đi làm
    Những người có vốn từ vựng ít thường không thích đọc chút nào cả bởi họ không hiểu nghĩa của nhiều từ. Nếu chúng mình nhận thấy việc đọc tẻ nhạt như vậy thì hãy thử phương pháp khác dễ hơn. Báo thường dễ đọc hơn tạp chí. Tạp chí Reader’s Digest dễ đọc hơn The Atlantic Monthly. Sẽ chẳng có ích gì nếu chúng mình đọc một vài thứ chúng ta không hiểu hoặc không thấy hứng thú. Điều quan trọng là chúng ta đọc thứ mà chúng mình nhận ra hay và đọc càng liên tục càng tốt.
    3. Tin dùng từ điển
    Hầu hết mọi người đều biết biện pháp tra nghĩa của từ bằng từ điển. Sau đây là một vài điểm chú ý:
    • Có riêng một cuốn từ điển
    Hãy để nó ở nơi mà chúng ta liên tục đọc
    • Khoanh giở tròn từ chúng mình tìm
    Sau thời điểm khoanh giở tròn, mắt chúng mình sẽ ngoài thiên nhiên di chuyển tới một vài từ mà bạn vừa khoanh tròn bất cứ khi nào mở từ điển ra. Việc này sẽ giúp chúng ta ôn tập nhanh
    • Đọc hầu hết các nghĩa của từ
    Hãy nhớ là 1 từ có biện pháp có nhiều hơn 1 nghĩa, và nghĩa mà bạn tìm có thể không phải là nghĩa đầu tiên tạo ra trong từ điển. Thậm chí nếu như vậy thì nghĩa khác của từ cũng trợ giúp chúng ta hiểu thêm mẹo thường xuyên dùng của do đó. Và trong mỗi phần giải nghĩa của từ, sẽ có thể cho bạn biết thêm về quá trình tăng trưởng tới nghĩa giai đoạn này của từ. Điều này có khả năng sẽ làm tăng hứng thú học từ vựng cũng như sẽ hỗ trợ chúng mình nhớ lâu hơn.
    Đọc thêm: test thử toeic online
    4. Học và ôn luyện liên tục
    Khi đã biết từ rồi, việc xây dựng vốn từ vựng không phức tạp là ôn luyện từ không ngừng nghỉ cho tới khi nó nằm trong trí nhớ của bạn. Tốt nhất là bạn tự đề ra 1 khoảng thời gian nhất định trong ngày để học từ mới. Trong thời gian này, chúng mình có khả năng tra từ điển nghĩa các từ mà chúng mình gặp và ôn lại một vài từ cũ trong quá trình học. Đặt mục tiêu về số lượng từ bạn sẽ học trong 1 ngày. 15 phút mỗi ngày sẽ mang lại có kết quả tốt hơn là nửa tiếng một tuần hoặc tương tự thế. Tuy nhiên, nếu bạn chỉ có khả năng bỏ ra nửa tiếng một tuần thì có cách bắt đầu như vậy. Sau đó chúng ta có khả năng dành nhiều thời gian hơn cho nó và sẽ đi đúng hướng.