Phương pháp nâng cao vốn từ vựng tiếng Anh

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm học tiếng Anh' bắt đầu bởi elight123, 2/11/17.

1. elight123

elight123 Member

Một trong một vài mẹo công hiệu nhất để nâng cao vốn từ vựng tiếng Anh của chúng ta là đọc, và đọc thường xuyên. Khi chúng mình đọc, chúng mình cần chú ý nghĩa của từ trong ngữ cảnh. Bạn càng đọc thì bạn càng thấy nhiểu từ. Bạn càng thấy nhiều từ thì chúng mình càng học được nhiều. Việc đọc là một trải nghiệm rất thú vị, do đó hãy chắc chắn rằng chúng ta đọc một số điều thú vị cho bạn. Sau đó, chúng ta sẽ có niềm vui, nâng cao vốn từ vựng của bạn, và xây dựng kỹ năng chúng ta cần cho kỳ thi TOEIC. Khi chúng mình đọc có những từ chuến lược bạn có cơ hội tin tưởng sử dụng để nâng cao vốn từ vựng của chúng mình.
    Tag: elight
    1. Phân tích thành phần của từ
    Từ được xuất hiện bởi các từ gốc (roots), các tiền tố (prefixes) đứng trước từ gốc. Ví dụ: re (tiền tố) + circula (từ gốc) + tion (hậu tố) = recirculation
    Trong tiếng Anh, có rất nhiều từ gốc, các tiền tố, và hậu tố xuất xứ từ tiếng Hy Lạp và tiếng Latinh. Tìm hiểu về ý nghĩa của các từ gốc, các tiền tố và hậu tố sẽ hỗ trợ bạn tăng vốn từ vựng của bạn.
    Ví dụ:
    re (lại) có nghĩa là again (một lần nữa)
    reunite (đoàn tụ) nghĩa là bring together (mang lại với nhau một lần nữa)
    reconsider (xem xét lại) nghĩa là think about again (suy nghĩ một lần nữa)
    retrain (đào tạo lại) train again (đào tạo một lần nữa)
    2. Nhận diện được một vài cách thức ngữ pháp (Grammatical Forms)
    Một số hậu tố (suffixes) cho bạn biết một từ là một danh từ, một động từ, một tính từ, hoặc một trạng từ. Bạn có thể học biện pháp nhận diện những hậu tố khác nhau. Những hậu tố sẽ giúp đỡ bạn hiểu được ý nghĩa của từ mới.
    3. Nhận diện được Word Families
    Cũng có nhiệm vụ như anh quý cô trong cùng một gia đình, một số từ đều có liên quan với nhau. Một từ có cách trở thành một danh từ, một động từ, một tính từ, hoặc một trạng từ bằng biện pháp sửa đổi hậu tố (Suffixies) của nó. Ví dụ: depend (verb), dependence (noun), dependable (adjective), dependably (adverb)
    Bốn từ trên cùng với nhau tạo thành một gia đình từ. Ý nghĩa của mỗi từ là tương tự với những từ khác, nhưng mỗi từ có một phương thức khác nhau về ngữ pháp. Việc biết gia đình từ (word families) sẽ trợ giúp bạn điều gì ?
    • Bạn sẽ học được nhiều từ hơn. Khi bạn tìm thấy một từ mới, hãy tìm trong từ điển để tìm các thành viên khác trong cùng gia đình từ.
    • Bạn sẽ hiểu được những từ mới. Xem xét cẩn thận một từ mới. Nó có cách là liên quan đến một từ mà chúng mình đã biết.
    Đọc thêm: trang web hoc tieng anh
    4. Hãy làm một danh sách từ vựng của riêng chúng ta
    Khi bạn đọc, chúng mình sẽ gặp nhiều từ mới, và chúng mình sẽ cần phải có biện pháp tổ chức hiệu quả để ghi lại chúng.
    • Uống một cuốn tập để ghi lại một số từ mới của chúng ta.
    • Đối với mỗi từ mới, viết từ, từ đồng nghĩa, định nghĩa, các câu gốc mà chúng mình tìm thấy các từ, và sau đóạo thành câu của riêng chúng mình bằng mẹo tin dùng các từ này.
    • Mỗi ngày, hãy xem lại các từ của những ngày trước đó.
    • Photo bảng biểu dưới đây để làm danh sách từ vựng cho riêng chúng ta.
    5. Hãy Đọc Tin Tức Hàng Ngày
    Điều quan trọng là đọc một cái gì đó bằng tiếng Anh mỗi ngày, ngoài bài tập trên lớp, đọc những điều thú vị cho bản thân chúng mình. Bạn sẽ nhận được nhiều hơn từ trải nghiệm theo thủ thuật này. Một yếu tố quan trọng khác là chúng ta đọc nhiều thể loại khác nhau điều này sẽ giúp đỡ chúng ta không buồn chán và quan trọng hơn là giúp chúng mình học có một vốn từ vựng đa dạng hơn.
    • Đọc 20-30 phút hàng ngày.
    • Đọc một vài gì mang lại điều thú vị cho chúng mình.
    • Đọc nhiều chủ đề khác nhau.
    • Đọc sách, tạp chí, báo chí, và các trang web.
    Các bước ngay bên dưới đây sẽ hỗ trợ chúng ta đọc để cải thiện vốn từ vựng tiếng Anh của bạn:
    Tag: hoc tieng anh truc tuyen
    1. Đọc mà không dừng lại. Đừng dừng lại để tra nghĩa của một số từ chưa biết. Bạn có biện pháp hiểu được ý chính của một đoạn văn mà không cần hiểu biết từng từ một
    2. Gạch chân hay đánh dấu các từ chưa biết, hoặc viết chúng vào
    3. Đoán ý nghĩa của các từ chưa biết. Dùng bối cảnh và kiến thức về các tiền tố và hậu tố và gia đình từ để đoán.
    4. Chọn năm từ khoá và viết chúng vào trong sổ tay từ vựng tiếng Anh của chúng mình. Những từ không biết này rất quan trọng trong việc hiểu ý nghĩa của đoạn văn.
    5. Tra năm từ khóa trong từ điển của chúng ta.
    6. Viết một đoạn tóm tắt cho bài văn. Hãy thử luôn tin tưởng dùng năm từ khóa trong bản tóm tắt của chúng mình.
    Đây là một món quà để các bạn học từ vựng nhanh và rất hiệu quả ngoài ra, Flashcard với thiết kế đẹp mắt và buôn bán nhiều từ vựng cho chúng ta trong cuốn “600 Essential Words For The TOEIC”