Những vấn đề nên nhớ để nói tiếng anh trôi chảy

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm học tiếng Anh' bắt đầu bởi elight123, 15/11/17.

1. elight123

elight123 Member

Nguyên tắc 1: Không nên học 1 từ đơn lẻ
    Bạn không được phép học 1 từ đơn lẻ. Khi gặp 1 từ mới, hãy cố gắng học những từ đi kèm cùng nó. Tức là hãy học cả cụm từ hoặc cả câu. Vì 1 từ khi được ghép với nhiều từ khác nhau sẽ tạo nên một số nghĩa khác nhau. Và khi đã ghi nhớ được cả cụm, cả câu thì việc bạn nói sẽ như là một phản xạ. Lúc này khả năng nói và ngữ pháp của bạn sẽ tăng mau hơn từ 4 - 5 lần. Và chúng ta có thể bật ra ngay một câu đúng ngữ pháp bởi vì não của bạn đã ghi nhớ theo phương pháp đó thay vì việc phải ghép nối các từ đơn lẻ với nhau
    Tag: elight
    Nguyên tắc 2: Đừng chỉ học ngữ pháp
    Ngay bây giờ, bạn hãy bỏ quyển sách ngữ pháp của bạn sang 1 bên. Ngữ pháp giúp đỡ chúng ta nghĩ về tiếng Anh. Cái mà chúng mình cần đó là nói tiếng anh theo phản xạ – nói mà không cần nghĩ.
    Đừng học nói tiếng anh theo thủ thuật truyền thống là nghĩ bằng tiếng Việt sau đó dịch lại từng từ sang tiếng Anh. Hãy tập nghĩ bằng tiếng anh. Hãy đưa mình vào 1 môi trường hoàn toàn bằng tiếng Anh, hay như chúng tôi gọi là “tắm tiếng Anh”.
    Đọc thêm: trang web hoc tieng anh
    Giờ đây khi chúng mình nhìn thấy 1 sự việc, đồ vật hãy đừng nghĩ bằng tiếng Việt mà hãy nghĩ và nói bằng tiếng anh.
    Nguyên tắc 3: Điều quan trọng nhất là lắng nghe
    Bạn phải nghe tiếng anh cho đến khi chúng ta hiểu. Hãy nghe nó mỗi ngày.
    “Learning not your ears, not your eyes”
    Hiện nay, hệ thống đào tạo tiếng Anh tại Việt Nam và nhiều trung tâm tiếng Anh dạy tiếng Anh bằng sách. Bạn đọc sách nghĩa là chúng ta đang học một vài quy tắc ngữ pháp. Trẻ em được nghe người lớn nói, não bé sẽ thu thập những âm đó lại và sau khi quen với chúng, bé mới bắt đầu biết nói.
    Bạn không thể nói giỏi nếu chúng ta không dành thời gian lắng nghe để làm quen với một vài âm trong tiếng anh. Chính từ đó. hãy dành thật nhiều thời gian để nghe. Đó chính là chìa khóa để chúng mình nâng cao khả năng nói.
    Nguyên tắc 4: Slow, deep learning is best – Học chậm, hiểu sâu
    Xem thêm: học tiếng anh trực tuyến
    Bí mật để nói tiếng anh 1 phương pháp thuần thục và dễ dàng đó là học từng từ và cụm từ 1 biện pháp chuyên sâu. Nếu bạn chỉ học định nghĩa của chúng thôi thì là không đi và càng không được học chỉ vì 1 bài kiểm tra. Bạn phải khiến cho vì vậy in sâu vào trong trí nhớ của người dùng.