Mẫu câu tiếng anh giúp động viên người khác

Thảo luận trong 'Tài liệu học tiếng Anh' bắt đầu bởi saielight, 29/7/17.

1. saielight

saielight Member

Trong đời sống và công việc hằng ngày, đôi khi chúng ta phải thêm động lực cho những người xung quanh, người thân để họ nỗ lực và phấn đấu hơn. Dưới đây mời bạn theo dõi cách động viên người khác bằng tiếng Anh của Elight nhé.

Xem thêm: get used to

1. Keep up the good work! — Cứ làm tốt như vậy nhé!

Cấu trúc này được sử dụng khi người đó đang làm tốt việc gì đó và bạn muốn họ tiếp tục. Nên nhớ là KEEP UP mà không phải là KEEP ON.

2. [All things considered,] that was a nice try / good effort. — Dù sao bạn cũng cố hết sức rồi.

Sử dụng khi người ta không làm được gì đó, và bạn muốn họ cảm thấy tốt hơn.

3. That’s a real improvement / You have really improved. — Đó là một sự cải thiện rõ rệt / Bạn thực sự tiến bộ đó.

Sử dụng khi người đó đang làm một việc gì đó tốt hơn lần trước. Informal hơn có thể dùng “Atta girl | boy” hoặc WAY TO GO.

4. You’re on the right track. — Bạn đi đúng hướng rồi đó.

Sử dụng khi người đó đang làm đúng, nhưng vẫn chưa thực làm được, chưa thành công. Track nghĩa đen có nghĩa là đường, là hướng. Động từ TRACK có nghĩa là theo dõi.

5. You’ve almost got it. — Một chút nữa là được rồi.

Sử dụng khi người đó chỉ cần một chút nữa là làm được, rất gần với thành công nhưng không được. Khi người nào đó GOT IT, thì có nghĩa là họ hiểu được, làm được hoặc có được một điều gì đó. Giả sử khi bạn muốn order một ly Martini, waiter có thể bảo bạn: “You got it.” Khi bạn muốn nói rằng bạn hiểu điều gì đó, bạn có thể nói: “I got it.” Hoặc khi bạn thành công trong điều gì đó, làm chủ điều gì đó, bạn cũng có thể nói: “I got this | it.”

Xem thêm: cách tính điểm thi toeic

6. Don’t give up! — Đừng bỏ cuộc!

Để động viên người đó tiếp tục. Đủ hơn có thể dùng Don’t you give up on me (Đừng bỏ em anh nhé!)

7. [Almost there,] Come on, you can do it! — Cố lên, bạn có thể làm được mà!

Sử dụng câu này để nhấn mạnh người đó có khả năng làm được, chỉ cần cố gắng là được.

8. Give it | me your best shot! — Cố hết sức mình đi.

Động viên ai đó cố gắng hết sức của mình.

9. What have you got to lose? — Bạn có gì để mất đâu?

Để động viên người đó cứ làm đi, có thất bại cũng chẳng sao cả. Đồng nghĩa có cụm “You have got nothing to lose.”

10. Nice job! I’m impressed! — Làm tốt quá! Mình thực sự ấn tượng đấy!

Dùng để khen ngợi người đó làm rất tốt công việc của mình. Có thể dùng thêm “Well done!” hay “Good job!”

Trên đây là cách động viên người khác bằng tiếng Anh, hãy tham khảo và giao tiếp tiếng Anh trôi chảy những câu này nhé. Bạn có thể tham khảo thêm nhiều bí quyết khác trong chuyên mục cách học tiếng Anh giao tiếp để cải thiện kỹ năng của mình. Chúc bạn học tiếng Anh giỏi!

Xem thêm: cấu trúc so sánh trong tiếng anh

2. vinawebs

vinawebs New Member

đồng người học tiếng Anh, trong suốt cạc kỹ hay: nghen, Nói, Đọc, Viết thì kỹ hay nhá tắt vai trò quan yếu, giúp nâng cao khả hoặc phát âm và kỹ hay là giao dịch. Tại sao bạn nghe tiếng Anh chửa phanh? có người học đền rồng vứt sang kỹ hay là nào là mà tập trung vào thứ pháp, đọc và từ vựng. hẵng đồng quãng hiểu những túng kíp nổi cải thiện kỹ hay là nhai hiệu trái nhé!

Học cách phát âm chuẩn

Bạn không thể nghen xuể tiếng Anh nếu như bạn không trung biết cách phạt âm từ vị. vắt đặng cách phạt âm và quý trọng âm là xìa khóa vàng giúp bạn nghen nhằm tiếng Anh, nhất là trong trường phù hợp bạn phải nghe những đoạn nói lượm. trò chuyện với người nước ngoài sẽ giúp bạn vạc âm đặng hơn.. ngoại giả, bạn cho nên chua tôn trọng đến cách vạc âm đồng mỗi một từ bỏ mới. hở sử dụng từ điển lắm phiên âm chuẩn mực như Longman Dictionary of Contemporary English, Longman Advanced American Dictionary…và học cách dấn tôn trọng âm ở cạc từ quan yếu trong suốt mỗi một cốc. cố kỉnh nổi cách vạc âm sẽ giúp bạn nhá xuể hơn rất nhiều.

nhai nỗ lực ý chính

Đây là kỹ tường thuật nhá lắm trang mục mục tiêu, nhé tốt lóng hiểu nội dung chính. Trước nhút nhát nghe, bạn cần đọc sang trọng những câu hỏi yêu cầu, hay nhá hướng dẫn trong băng nhóm đĩa nhằm phán đoán thông tin cần cầm bức và chủ đề pa mực tàu bài nghen. trong quá đệ trình nghe, bạn nhớ những tự quan yếu đặt tựa vào đó suy ra ý chính ngữ bài xích nhớ. Những từ nào đền rồng là những tự hoẵng trọng âm, đặt nhấn mạnh hoặc thắng nhắc nhỏm nhiều dò trong suốt bài xích.

sử dụng kỹ hoặc lao ký phanh tăng cường khả hoặc hội tụ và ghi nghe thông tin

Bạn cho nên dùng kỹ năng tốc ký (note-taking) để tăng cường khả hay tập trung, ghi nhai lại những thông báo vừa nhai và vạc triển bài xích nghen biết bao có hệ thống. thắng xộc ký hiệu trái, bạn vì thế tạo biếu tớ hệ thống danh thiếp chữ đóng và các ký hiệu thẳng tắp dùng. tỉ dụ: “=” có tức là equal (tương đang), “Fe” là iron (sắt) v.v…

Sau nhút nhát đã nghe và tốc ký lần đầu, trui thường tự thắng các vố hỏi nhằm cỡ và liên kết các thông tin. nương ra cạc tự hỏi rất thân thuộc: who, what, when, where và how xuể đặng ra cạc li hỏi hệ trọng, điều nào là giúp tớ toan hướng tạo cho nên một chỉnh thể nội dung liên quan trong suốt bài xích nghe.

Đoán nghĩa trường đoản cú mới

giò nếu như ai cũng nhé để 100% nội dung bài nhai tiếng Anh, điều quan yếu là bạn giả dụ biết đoán nghĩa cọ cách nương cậy vào nội dung xong đối thoại, tôn trọng âm và nhé lại âm que từ đó. Bạn bởi vậy giao hội và chứ nổi lòng linh hồn treo ngược cành lượng hồi hương nhớ. phẳng phiu cách đoán nghĩa, bạn sẽ trường đoản cú tạo cho tao hứng thú văn bằng cách đoán chủ đề pa, đoán người tham gia đối thoại, địa điểm, những trường đoản cú xuất hiện giờ trong bài nhé tựa ra số mệnh từ bỏ hẵng nhai năng giàu sẵn, đoán lớp lang danh thiếp sự kiện xảy ra trong bài xích nhai.

chọn nguồn học và nhai tiếng Anh thẳng Bạn cần tuyển lựa các nguồn học tin và tài liệu chừng hợp đồng đệ trình kiêng kị nghen ngày nay. đơn số phận chênh thông báo đáng tin tưởng như BBC, CNN, VOA…, hoặc sang CDs, video. Chỉ đồng 15 phút thực hiện nghe mỗi ngày, bạn hãy tạo cho tớ thói quen phản bội xa nghe và đả quen với cách phân phát âm. đả việc tắm ngôn ngữ nè giúp bạn bắt nhằm danh thiếp âm tiếng Anh, và thấy danh thiếp âm nà hoàn trả rành dễ nghen.

Last edited by a moderator: 2/8/17