Không còn nhàm chán khi học tiếng anh

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm học tiếng Anh' bắt đầu bởi elight123, 12/1/18.

1. elight123

elight123 Member

Mọi người đều hiểu tầm quan trọng của việc học ngữ pháp tiếng Anh, nhưng với nhiều người, việc học ngữ pháp lại không hề thú vị chút nào. Nếu chúng ta cũng nằm trong số đó, hãy thử học ngữ pháp theo một cách khác xem. Sự nhàm chán sẽ không còn tồn tại!
    Bạn hãy xem ngữ pháp như là một bài tập để tăng cường sự nhanh nhạy và sắc bén với ngôn ngữ. Nếu chỉ học ngữ pháp thôi thì gần như không đủ để trợ giúp chúng ta giỏi tiếng Anh, nhưng lại là nền tảng cho vốn kiến thức của chúng ta sau này. Bạn hãy coi ngữ pháp là một bài tập sinh lý mà các cầu thủ hay hoạt động viên vẫn làm: một số bài tập đều đặn để chuẩn bị trước trận đấu quan trọng. Vậy bí quyết nào cho việc học ngữ pháp rất hiệu quả?
    Đọc thêm: hoc tu vung tieng anh giao tiep
    1. Học có chọn lọc
    Bạn thường học ngữ pháp theo mẹo nào? Bạn sẽ ôm lấy một cuốn sách ngữ pháp và đọc từ đầu đến cuối sách với hy vọng sẽ giảm nhanh khả năng của người dùng nó ư? Đừng phí phạm thời gian nữa! Việc học hiệu quả phải được đặt lên hàng đầu. Điều đó có nghĩa là chúng mình chỉ nên tập trung vào một vài phần mình còn yếu. Bạn có biện pháp làm các bài tập kiểm tra kiến thức tổng hợp trong một vài cuốn sách và tự phát hiện ra lỗ hổng của người dùng. Một số trang web cũng cần bán các dạng bài tập kiểm tra giúp chúng ta phát hiện ra điều này.
    2. Học một cách chủ động

Một cuốn sách tự học ngữ pháp thường chia ra thành các đề mục khác nhau. Để tối ưu hoá việc học, chúng ta cần phải
    (i) trả lời các câu hỏi trong mỗi đề mục
    (ii) đối chiếu các câu trả lời
    (iii) cố gắng tự mình rút ra các quy tắc ngữ pháp
    (iv) đọc các phần hướng dẫn trong sách để kiểm tra khả năng hiểu biết của bạn. Học ngữ pháp nên là một trách nhiệm mà chúng ta đặt ra để giải quyết vấn đề hơn là thứ mà bạn hãy chú ý tìm thấy niềm yêu thích.
    Đọc thêm: tieng anh danh cho nguoi di lam
    3. Học theo hoàn cảnh
    Hãy học theo mẹo lấy thực hành làm cơ sở! Nếu mỗi quy tắc có rất nhiều các trường hợp đặc biệt ư? Bạn đừng quá lo lắng vì có khi bạn chẳng bao giờ cần đến chúng. Cách hay nhất là bất kỳ lúc nào chúng mình cũng để ý đến các biểu hiện ngữ pháp. Ví dụ, khi chúng ta đọc một bài nào đó, chúng mình hãy xem như là người ta đã tin tưởng sử dụng giới từ/ tính từ/ trạng từ như thế nào? Hãy ghi chú lại nếu cần thiết. Chỉ khi chúng ta thực sự muốn nghiên giúp đỡ một vấn đề gì thì bạn mới có động lực để học tập nó.
    4. Tự khuyến khích mình
    Hãy đối diện với vấn đề của bạn! Đối với tất cả mọi người, việc học ngữ pháp rất nhàm chán và buồn tẻ. Chính vì thế có rất nhiều biện pháp để khuyến khích mình. Chẳng hạn, chúng mình có khả năng đặt mục tiêu lấy một chứng chỉ, như CAE hoặc CPE, tham dự vào cộng đồng trên mạng, lập kế hoạch cho một chuyến xuất ngoại hoặc cố gắng để kiếm được một người chúng mình chat hợp gu qua mạng.
    More: thi thu toeic online
    5. Chọn một cuốn sách tự học phù hợp
    Sách mãi mãi là người chúng ta tốt. Bạn có thể mua một cuốn sách ngữ pháp trong đó có nhiều dạng bài tập, nhưng nhớ là phải có phần lời giải ở mặt sau của cuốn sách để dễ dàng đối chiếu. Đồng thời một cuốn sách thích hợp với trình độ ngày nay của chúng mình thì sẽ hữu ích hơn nhiều vì các cuốn thường được phân theo các trình độ khác nhau. Đầu tiên bạn phải trả lời một vài câu hỏi và cân nhắc liệu cuốn sách có khó hay là dễ quá so với khả năng tiếp thu của chúng ta không? Một cuốn sách giáo khoa nào mà chia các đề mục ngữ pháp theo các mức trình độ tăng dần cũng là một sự chọn lựa thông minh.