Học và chơi cùng tiếng Anh - Thoải mái và cực tốt

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm học tiếng Anh' bắt đầu bởi elight123, 17/1/18.

1. elight123

elight123 Member

10 cách học sau không hề nhàm chán mà ngược lại, sẽ khiến chúng mình càng muốn học tiếng Anh nhiều hơn.
    Chúng ta đã được nghe hàng nghìn lần rằng biện pháp duy nhất để học tiếng Anh là thực sự đắm chìm vào nó, hoàn toàn sống trong môi trường dùng thứ tiếng đó. Tuy nhiên, lý thuyết trên có biện pháp gây căng thẳng cho nhiều người vì họ chưa sẵn sàng để "từ bỏ" đời sống mỗi ngày để đắm mình hoàn toàn vào tiếng Anh. Trên thực tế, có một vài phương pháp không khó hơn trợ giúp bạn vừa học tiếng Anh trong khi vẫn có thể thư giãn, thấy được vui vẻ.
    More: hoc anh van online
    1. Tìm một kênh radio tiếng Anh hoặc nghe podcast trên iTunes
    Có hàng "tấn" podcast" tiếng Anh trên iTunes về đủ mọi loại chủ đề: giải trí, chính trị, tin tức.... Bạn chỉ cần tìm một chủ đề hoặc từ một kênh TV hợp với mình và cắm tai nghe. Bạn có biện pháp nghe mọi lúc mọi nơi, ví dụ lúc đang tập thể dục, khi còn lái xe.
    Bạn không cần phải hiểu toàn bộ những bản tin đó, thậm chí có một vài lúc chúng mình hầu như không hiểu được một từ. Nhưng đây là cách rèn luyện phản xạ tốt cho đôi tai vốn chỉ nghe tiếng mẹ đẻ từ lúc lọt lòng.
    2. Xem các video hay trên Youtube và dành ít nhất vài phút mỗi lần để xem chúng
    Hầu hết các video clip "hot" trên Youtube đều rất đáng xem, nhiều khi rất thư giãn và vui vẻ. Sau thời điểm nghe xong, bạn còn có biện pháp xem phần bình luận và chọn ra một số từ, câu mà chúng mình không hiểu để học.
    3. Tự nói với bản thân hoặc hát tiếng Anh một mình
    Cảm giác nói hoặc hát tiếng Anh khi tắm sẽ vô cùng thú vị, vì đó là lúc chúng ta cảm thấy vui vẻ, thư giãn và hơn hết, chúng ta được ở một mình hoàn toàn.
    Hãy hát to một vài bài tiếng Anh mà bạn mới học, hoặc tự nói về thời tiết ngày hôm nay, về một số việc xảy ra trong ngày. Bạn có cách làm một cuộc nói chuyện tưởng tượng với ai đó về một chủ đề yêu thích. Hãy làm việc này liên tục và phản xạ nói của chúng mình sẽ tiến bộ đáng kể.
    Xem thêm: học tiếng anh hiệu quả cho người đi làm
    4. Bạn có thần tượng nào người nước ngoài không? Hãy tìm hầu hết các video clip phỏng vấn họ và xem và bắt chước
    Cách học này không khiến chúng mình căng thẳng hay cảm thấy phí phạm thì giờ. Lúc rảnh, chúng ta có cơ hội dành vài chục phút đến cả tiếng và xem thần tượng của bạn nói tiếng Anh. Bạn sẽ học được nhiều qua thủ thuật họ lên, xuống giọng hay phát âm. Đó là lý do tại sao nhiều người giỏi tiếng Anh được nhận xét là có giọng giống một ai đó nổi tiếng.
    5. Ngồi gần ai đó nói tiếng Anh trên xe bus hay trong công viên.
    Cách học này có biện pháp khiến chúng ta hơi xấu hổ. Nhưng đừng ngại vì bạn sẽ thu nhận được nhiều từ nó. Khi đi dạo ở những chỗ có nhiều người nước ngoài, chúng ta lân la lại gần và lắng nghe câu chuyện. Nếu đủ bạo dạn, chúng mình có biện pháp hỏi hạn họ vài câu như hỏi đường hoặc bắt chuyện làm quen.
    6. Chú ý đến các bảng hiệu, biển quảng cáo, slogan tiếng Anh...
    Ngày nay chúng ta có mẹo hay gặp tiếng Anh ở bất cứ đâu trong trong các phần nhận diện thương hiệu hay quảng cáo của chung cư, công ty.
    Nếu bắt gặp từ nào lạ, bạn hãy suy nghĩ về nó. Những từ dùng trong slogan, biển quảng cáo, mẩu quảng cáo thường rất súc tích và đầy ý nghĩa, chúng ta sẽ học được nhiều từ chúng.
    Tag: thi toeic online có đáp án
    7. Yêu âm nhạc? Bạn sẽ thích học từ lời bài hát
    Đây là mẹo vặt học tiếng Anh của nhiều người có kinh ngiệm. Cách học này vừa khiến bạn thư giãn vừa trợ giúp xây dựng kho từ mới ngày càng phong phú.
    Tốt nhất là bạn hãy chú ý chọn lựa cẩn thận, ví dụ chọn bài hát kinh điển hoặc nhạc nhẹ; tránh nhạc Rock, Hip hop vì chúng thường không chuẩn mực về từ ngữ và ngữ pháp.