Cracking the TOEIC - Tài liệu TOEIC hay

Thảo luận trong 'Tài liệu luyện thi tiếng Anh' bắt đầu bởi Lưu Thùy Dương, 22/11/15.

1. Lưu Thùy Dương

Lưu Thùy Dương Good teacher Thành viên BQT

Cracking the TOEIC - Tài liệu TOEIC hay

Cracking the TOEIC sẽ không chỉ là cuốn sách hướng dẫn bạn luyện thi và thực hành ôn tập TOEIC hữu ích mà còn giúp bạn suy nghĩ và đọc hiểu như những người ra đề. Cracking the TOEIC là sách song ngữ được chú giải bởi dịch giả Lê Thành Tâm, Lê Ngọc Phương Anh (M.A.) và Ban biên dịch First News. Qua đó, cuốn sách phù hợp với tất cả các bạn muốn ôn thi TOEIC, từ cơ bản đến nâng cao.

Đối tượng dự thi TOEIC và khác biệt giữa TOEIC và TOEFL
    Kỳ thi TOEIC kiểm tra Tiếng Anh dùng trong đời sống công việc hàng ngày và tại nơi làm việc. Những người có thể dự thi TOEIC bao gồm các nhân viên dùng Tiếng Anh trong công việc hàng ngày, hoặc có thể cần theo học những khóa học có liên quan đến nghề nghiệp hay lớp huấn luyện được giảng dạy bằng Tiếng Anh, cũng như những người muốn nhận được sự đánh giá có giá trị quốc tế về trình độ Tiếng Anh của mình.

Các kỳ thi TOEIC và TOEFL được phát triển để kiểm tra những mặt khác nhau. TOEIC kiểm tra Tiếng Anh dùng tại nơi làm việc, TOEFL kiểm tra Tiếng Anh dùng trong những hoàn cảnh học thuật. Các học sinh quan tâm đến việc theo học các chương trình đào tạo đại học hay sau đại học tại Bắc Mỹ sẽ dự thi TOEFL; còn các nhân viên muốn chứng tỏ trình độ Tiếng Anh của mình hay các nhà tuyển dụng muốn kiểm tra năng lực Tiếng Anh của các nhân viên của mình sẽ dùng kỳ thi TOEIC.

Bài thi TOEIC kiểm tra những gì?
    Bài thi TOEIC kiểm tra dạng Tiếng Anh được dùng trong các hoạt động có liên quan đến nơi làm việc và thế giới công việc hàng ngày, chẳng hạn như sự phát triển công ty, đi ăn tối, giải trí, tài chính và ngân sách, công việc kinh doanh nói chung, sức khỏe, phòng ốc hay tài sản công ty, sản suất, các văn phòng, nhân sự, thu mua, các lĩnh vực kỹ thuật và du lịch.

TOEIC không kiểm tra Tiếng Anh dùng trong các tình huống học thuật và cũng không kiểm tra các thông tin thực tế như các sự kiện lịch sử. Không có câu hỏi về toán học trong bài thi TOEIC.

Tầm quan trọng của kỳ thi TOEIC
    Kỳ thi này có tầm quan trọng khác nhau tùy theo từng trường hợp cụ thể. Một số nhà tuyển dụng dùng kết quả thi TOEIC để tuyển người, dùng làm điểm chuẩn xét tuyển hay trong quá trình cân nhắc ứng viên. Nhiều công ty khác lại dùng kỳ thi này để quyết định cất nhắc trong công ty. Lại có nhiều công ty dùng điểm thi TOEIC để quyết định sắp xếp nhân sự (nhân viên có kết quả cao hơn được xếp vào những vị trí cần dùng Tiếng Anh nhiều hơn)

Nếu hiện bạn chưa có việc làm thì bạn vẫn có thể dự thi TOEIC ở hình thức thi mở. Kết quả TOEIC của bạn có thể là một sự bổ sung tuyệt vời cho lý lịch xin việc của bạn, vì nó sẽ cho nhà tuyển dụng tương lai của bạn thấy rằng bạn có trình độ Tiếng Anh chuẩn. Tuy nhiên, nếu kết quả không cao như bạn mong muốn, có thể bạn chưa muốn đưa vào lý lịch xin việc mà chờ để học xong quyển này và thi TOEIC một lần nữa để đạt kết quả cao hơn.

Cách sử dụng cuốn sách Cracking the TOEIC:
    Đọc qua các kỹ thuật làm bài
    Chương kế tiếp trong sách này là tối quan trọng cho thành công của bạn trong kỳ thi TOEIC. Đó là chương mang tên "Các kỹ thuật làm bài thi" và bao quát mọi thứ bạn cần biết để xoay sở hiệu quả với thời gian và các câu hỏi. Hãy đọc qua ít nhất một lần trước khi chuyển tới phần thông tin cụ thể về câu hỏi. Hãy thường xuyên tham khảo lại chúng. Khi bạn bắt đầu làm các bài ôn luyện, bạn sẽ cần nhớ mọi điều bạn đã đọc trong chương này để có thể thực hành chúng. Và hãy áp dụng chúng liên tục cho đến khi nào chúng trở thành phản xạ tự nhiên của bạn.

Đọc mỗi chương, làm các bài ôn luyện và kiểm tra lại kết quả
    Sau khi đã đọc xong chương "Các kỹ thuật làm bài thi" và chương Tiếng Anh Hội Thoại, hãy đọc chương về các câu hỏi có hình ảnh. Phải đảm bảo rằng bạn hiểu hết được những gì mình đọc; nếu không thì hãy đọc lại chương này một lần nữa. Sau đó làm bài ôn luyện dùng đĩa CD kèm theo sách dể phần hình ảnh này và các phần Nghe Hiểu khác. Sau khi đã làm xong bài ôn luyện; hãy dùng phần giải thích để rà soát lại từng câu hỏi. Cố gắng hiểu tại sao bạn trả lời đúng các câu hỏi, cũng như tại sai bạn trả lời sai. Bước này khá tẻ nhạt, nhưng đây là phương pháp tốt nhất để đánh giá hiệu quả làm bài của bạn và học hỏi từ chính công việc của mình.

Một khi bạn đã kiểm tra lại bài làm của mình, hãy chuyển sang chương kế tiếp. Đừng đọc qua hết mọi chương rồi sau đó mới làm các bài ôn luyện. Đây chính là công thức cho thất bại, vì bạn sẽ không thể kiểm tra hiệu quả bài làm của mình một cách sát sao. Thay vì vậy, hãy đọc một chương, làm bài ôn luyện, kiểm tra kết quả và chỉ sau đó mới chuyển sang chương kế tiếp.

Làm bài thi thử 1
    Một khi đã đọc qua hết các chương và làm hết các bài ôn luyện, bạn hãy làm Bài Thi Thử 1. Hãy làm bài thi này như thể bạn đang ở trong phòng thi thật sự. Dẹp bỏ mọi thứ có thể làm bạn xao lãng như điện thoại và TV và đề nghị bạn bè hay gia đình đừng làm gián đoạn. Ngồi vào bàn đặt ở một nơi yên tĩnh. Cho đĩa CD và máy nghe và đừng ấn nút PAUSE hay STOP khi bạn đang trong thời gian làm bài. Sau khi làm xong phần thi Nghe Hiểu, đừng nghỉ giải lao mà thay vào đó hãy chuyển thẳng sang phần thi Đọc. Canh giờ đồng hồ báo hiệu sau 75 phút và đừng nấn ná làm lố giờ. Khi làm xong bài, hãy uống một ly nước và thư giãn một chút trước khi chấm điểm bài thi của mình.

Kiểm tra lại bài làm
    Hãy dùng hướng dẫn tính điểm ở cuối sách để chấm điểm bài thi. Lúc này bạn đã có kết quả bài thi, nhưng việc ôn thi của bạn vẫn chưa kết thúc. Hãy xem các câu hỏi bạn đã trả lời đúng hay sao và dùng các hướng dẫn để xem lại lý do tại sao mình đã làm đúng hay làm sai. Phải đảm bảo rằng bạn hiểu rõ một câu trả lời đúng thì tại sao lại đúng, để bạn có thể có thêm nhiều câu trả lời đúng tương tự trong các bài thi kế tiếp.

Đồng thời ãy suy nghĩ về những khía cạnh khác của bài thi ngoài điểm số ra. Bạn có làm bài thiếu giờ không? Bạn có dư thời gian không? Có từ nào mà bạn không biết nghĩa và phải tra từ điển không? Bạn có thể hiểu được lời người nói trong đoạn ghi âm không? Giữa các đoạn đối thoại ghi âm bạn có đủ thời gian để đọc và trả lời các câu hỏi không?

Khi đã trả lời xong những câu hỏi trên, bạn sẽ biết được mình cần luyện tập những gì. Hãy quay lại để đọc những chương có liên quan. Tự cho mình ít nhất là một hai ngày để nghĩ về cách nâng cao hiệu quả làm bài của mình. Sau đó, khi bạn đã cảm thấy tự tin rằng mình đã điều chỉnh các kỹ thuật làm bài của mình rồi thì hãy chuyển sang làm Bài Thi Thứ 2.

Làm Bài Thi Thứ 2
    Làm Bài Thi Thứ 2 như bạn đã làm Bài Thi Thử 1 - xem đây là một bài thi thực sự. Và lúc này, khi bạn đã nhận rõ những điểm yếu của mình, đây chính là cơ hội để bạn sửa chữa.

Xem lại kết quả làm bài
    Đây là cơ hội cuối cùng để bạn đánh giá kỳ thi cùng khả năng làm bài của bạn trước khi thi TOEIC thật sự. Hãy tận dụng nó bằng cách càng khắt khe đối với bản thân càng tốt. Phải chắc chắn rằng bạn hiểu được mọi quy tắc ngữ pháp và nếu có làm sai câu nào thì phải biết tại sao lại sai. Quay lại và đọc phần lời đọc băng của các bài hội thoại ghi âm để biết chắc về những điều mình đã nghe.

Một khi bạn đã đánh giá năng lực của mình qua Bài Thi Thứ 2, hãy chuẩn bị cho kỳ thi TOEIC thật sự. Hãy viết lại những thứ mà bạn muốn ghi nhớ, từ các quy tắc ngữ pháp đến thời lượng mà bạn muốn dành cho mỗi câu hỏi nhận dạng lỗi. Hãy liên tục rà soát lại kế hoạch của mình để dễ dàng theo làm theo khi bạn thi TOEIC thật sự.

Chúc các bạn luyện thi hiệu quả!