Bí quyết học tiếng Anh của các du học sinh

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm học tiếng Anh' bắt đầu bởi elight123, 29/7/17.

1. elight123

elight123 Member

Khi nghe không hiểu, bạn nên mạnh dạn hỏi lại người nói, vì bản thân người đang nói chuyện với chúng ta, ngay cả là người đã sống ở nước ngoài lâu năm cũng có khả năng nói một vài âm không chuẩn
    Làm sao để "vốn" ngoại ngữ tăng nhanh?
    Rụt rè, ngại giao tiếp vì vốn ngoại ngữ kìm hãm, khả năng phản xạ chậm,… là yếu tố cản trở lớn đối với tân du sinh viên. Làm thế nào để giảm tình trạng trên nhanh nhất, cực tốt nhất? Hãy tham khảo mẹo vàng của các chúng ta cựu du sinh viên nhé.
    Đọc thêm: hoc tieng anh online
    “Những ngày đầu khi mới đặt chân đến nước Mỹ mình khá e dè, ngại giao tiếp vì vốn tiếng Anh hạn chế, khả năng phản xạ bằng tiếng Anh chậm. Nhưng giờ, mọi việc đã khá hơn nhờ một số bí kíp quí báu mà các anh chị đi trước chia sẻ”, Thu Trang (du học sinh năm đầu tiên trườngCalifornia Institute of Technology, Mỹ) cho biết.
    Tuyệt chiêu học tiếng Anh của các du học sinh
    Thú thật, giai đoạn đầu mình khá căng thẳng, lo lắng, thậm chí là stress vì chưa thích nghi quen với đời sống ở đây, hơn nữa tiếng Anh của người dùng chưa thực sự tốt nên cản trở lớn trong giao tiếp và ảnh hưởng nghiêm trọng đến việc học tập. Nhiều hôm ở trên lớp nghe giáo viên giảng bài mà mình không hiểu được bao nhiêu, về nhà đọc thêm trong sách thì cứ vừa đọc vừa phải tra thêm từ điển,… quả thật rất vất và mà cực tốt lại thấp.
    Sau đó, mỗi buổi lên lớp Trang dùng máy ghi âm ghi lại bài giảng của giáo viên, về nhà mình chịu khó nghe lại một vài đoạn chưa hiểu. Các buổi lên lớp mình chủ động làm quen các bạn người bản xứ, chủ động chiêu trò chuyện, tham dự thảo luận nhóm. Thậm chí, một vài từ mới mình ghi lại vào một quyển sổ nhỏ, đi đâu cũng mở ra học, bất kể khi nào có thời gian rảnh, có khả năng là trong lúc chờ tầu điện, ngay cả khi vào nhà vệ sinh,… mình đọc báo, nghe nhạc, xem TV,… nhưng quan trọng nhất là khi học mình tập trung cao độ. Sau đó vài tháng vốn tiếng Anh của Trang cải thiện lớn, mình không còn stress như hồi đầu nữa.
    Làm sao để giảm vốn ngoại ngữ?
    Tag: trang web hoc tieng anh
    Vấn đề trên không chỉ xảy ra với trường hợp của Thu Trang, mà toàn bộ các chúng mình du sinh viên thời kỳ đầu tiên khi đi du học đều vấp phải. Vậy, cách nào để cải thiện vốn ngoại ngữ của mình một mẹo nhanh nhất, rất hiệu quả nhất? Hãy tham khảo kinh nghiệm của các bạn cựu du sinh viên nhé.
    Minh Hiếu, cựu du sinh viên trường NTU – Singgapore chia sẻ: Thời gian đầu, khi mới ra nước ngoài vì vốn tiếng Anh chưa tốt nên mình không tự tin giao tiếp bằng tiếng Anh. Cũng vì xấu hổ nên nhiều câu dù không hiểu cũng ngại không dám hỏi. Mất vài tuần đầu như thế, về sau Hiếu cũng thấy được điều này khá đáng sợ và là trở ngại lớn trong việc học tập. Từ đó, Hiếu thay đổi 360 độ lúc nào cũng, từ chỗ ít nói, ngại giao tiếp mình nói nhiều, giao tiếp nhiều với người bản xứ. Mạnh dạn hỏi lại người đối thoại với mình khi không hiểu, xem TV, nghe nhạc, học trên internet và tham gia vận động ở các CLB của trường,… Tóm lại, mình học ở mọi nơi, mọi lúc,…
    Chia sẻ bí kíp tích lũy vốn tiếng Nhật của người dùng, Đức Anh cựu du học sinh trường Đại học Nagoya cho biết: Nói và nói là kinh nghiệm để nâng cao khả năng tiếng nước Nhật Bản của người dùng nó. Khi nghe không hiểu, bạn hãy quan tâm mạnh dạn hỏi lại người nói, vì bản thân người đang nói chuyện với bạn, ngay cả là người đã sống ở nước ngoài lâu năm cũng có thể nói một vài âm không chuẩn. Để kìm hãm khó khăn trong việc nghe hiểu, trước khi du học, bạn hãy quan tâm tập nghe thật nhiều và hàng ngày nên dành một khoảng thời gian để học tiếng để nó thấm vào máu và thành phản xạ tự nhiên.
    Tag: học tiếng anh trực tuyến
    Với một vài chia sẻ “quí báu” của các chúng ta cựu du học sinh đã từng có thời gian trải qua thời kỳ khó khăn về ngoại ngữ, chúc các bạn tìm ra cho mình một thủ thuật học thích hợp để tích lũy “vốn liếng” một cách thức nhanh nhất, cực hiệu quả nhất.