6 lời khuyên học từ vựng mỗi ngày trong Luyện IELTS Reading

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm học tiếng Anh' bắt đầu bởi hoangsieunhiet, 16/6/17.

1. hoangsieunhiet

hoangsieunhiet Member

Đối với các em mới bắt đầu luyện IELTS Reading điều cần thiết khi học từ mới là bạn biết dùng từ và liên kết nhiều từ trong nhiều ngữ cảnh khác nhau thay vì việc bạn cứ học một danh sách các từ mới và thường không nhớ được chúng. Vậy làm thế nào để học từ vựng một cách hiệu quả và vận dụng ngay trong thực tiễn để ghi nhớ cho tốt đây? 6 lời khuyên dưới đây có thể giúp bạn cải thiện việc học từ vựng mỗi ngày.

>>>Xem thêm: http://taptanhhocielts.com/cach-tu-hoc-ielts-vocabulary-by-topics-tu-vung-theo-chu-de/

1. sử dụng từ mới trong một câu

khi học từ vựng mới bạn đã biết được nghĩa của chúng, hãy dùng từ ấy để kết hợp tạo thành câu riêng, gắn với cuộc sống hàng ngày điều này sẽ giúp bạn nhớ từ vựng khá lâu đó.

2. Tìm các biến thể của từ loại đấy

Thay vì bạn học nhiều từ cùng 1 lúc bạn hãy tìm cho mình nhiều biến thể khác nhau của một từ ví dụ như: Important (n): sự cần thiết, adj là importantly chẳng hạn. Như thế sẽ giúp bạn nhớ lâu hơn và bạn biết cách thức áp dụng chúng trong các câu và nhiều ngữ cảnh khác nhau.

3. Học từ vựng theo chủ đề

Đây là cách thức học từ vựng theo bản đồ tư duy học chia sẻ 1 chủ đề và mở mang từ vựng trong chủ đề đó.

4. Luôn có sổ NOTE từ vựng

Muốn học tốt tiếng anh trước tiên mật độ học của bạn phải thường xuyên, siêng năng học hàng ngày. Có quyển sổ note bên người sẽ giúp bạn học được ở mọi khi mọi nơi lúc đi học, khi nghỉ giải lao giữa giờ, khi đi xe bus…
    Hơn nữa quyển sổ note sẽ giúp bạn ghi nhớ tốt hơn những từ bạn thường đọc sai, hay viết sai bạn do vậy ghi ra đó, để hôm sau có thể tìm và ôn lại chúng thuận lợi hơn.

5. Học từ GOOGLE

Để có thể hiểu rõ hơn về từ vựng bạn hãy tìm kiếm trên Google, Google sẽ tìm ra những câu có từ đấy giúp bạn biết được các ngữ cảnh sử dụng chúng thế nào.

6. Ôn lại từ vựng vào 1 ngày khác

Không phải học từ vựng một lần là bạn sẽ nhớ, nhưng liệu khi bạn học thêm nhiều từ mới bạn có chắc mình không quên những từ cũ. Nếu không ôn lại thì việc học từ mới cũng chỉ lấp đầy vốn từ cũ của bạn mà thôi. Chi bằng thi thoảng bạn hãy ôn lại từ cũ vào một ngày khác chả hạn để chắc mình không bỏ sót chúng.

Hy vọng rằng 6 lời khuyên trên sẽ giúp bạn luyện thi IELTS Reading cũng như học từ vựng một cách hiệu quả nhất. Hãy thử ứng dụng chúng xem sao.
    Chúc các em đạt kết quả tốt!

>>> Xem thêm: