6 lý do khiến chúng mình chưa giỏi Tiếng Anh

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm học tiếng Anh' bắt đầu bởi elight123, 6/1/18.

1. elight123

elight123 Member

Vì muốn giỏi Tiếng Anh, chúng mình “cày” ngày đêm với các chồng sách cao ngất, đăng ký học các lớp học tại các trung tâm ngoại ngữ…nhưng kết quả cuối cùng chúng ta vẫn thấy nản chí vì học chẳng vào. Vậy đâu là lý do khiến bạn học Tiếng Anh mãi mà chưa giỏi?
    1. Bạn rất sợ khi phải nói Tiếng Anh?
    Một nhược điểm lớn nhất của người học là rất sợ mỗi khi phải nói Tiếng Anh. Nên nhớ rằng nếu chúng mình không mắc lỗi có nghĩa là bạn không học được gì. Khi giao tiếp với người nước ngoài chắc chắn dù là người nói Tiếng Anh rất khá vẫn có giải pháp mắc một vài lỗi nhỏ. Điều quan trọng là chúng ta hãy “speak without fear” và biết phương pháp “learn from mistakes” sau mỗi lần mắc lỗi. Cũng giống như các con nít sẽ không thể tự bước đi được nếu như sợ vấp ngã.
    Đọc thêm: anh van online
    2. Chưa biết mẹo tạo ra cho mình một môi trường học Tiếng Anh
    Kinh nghiệm của một số người học giỏi Tiếng Anh là phải biết thủ thuật tạo cho mình một môi trường học Tiếng Anh. Vậy môi trường học Tiếng Anh là gì? đơn giản là một môi trường mà bạn có cơ hội đọc, nghe Tiếng Anh ở mọi lúc mọi nơi. Ví dụ chúng ta có cơ hội học từ vựng bằng biện pháp ghi từ ra các mẩu giấy và dán ở một vài nơi mà chúng mình hay nhìn thấy nhiều nhất. Khi đã học thuộc các từ này rồi chúng ta có biện pháp thay bằng các từ mới khác. Khi đi ra ngoài chúng ta hãy chịu khó để ý tới một số biển báo, tên công ty, biển quảng cáo…có ghi chú bằng Tiếng Anh và suy ngẫm tại sao các cụm từ lại được viết như vậy? Bạn cũng có mẹo hay tham dự các câu lạc bộ để thực tập nói và nghe người khác nói. Cùng chúng ta bè thành lập nhóm để học và thảo luận. Gửi mail Tiếng Anh với các học viên khác để thực tập viết…Bằng các phương pháp này, ngày nào bạn cũng học được một vốn từ và cấu tạo kha khá mà không nhận ra quá vất vả như ngồi ghi ghi chép chép.
    3. Chưa xác định thủ thuật học tương thích
    Gần đây Global Education nhận được rất nhiều thư từ các chúng mình học viên, phàn nàn về việc mình đã học rất chăm chỉ mà tại sao vốn Tiếng Anh vẫn không khá hơn được. Học ngoại ngữ là cả một quá trình tu luyện, yếu tố “chăm chỉ” rất quan trọng nhưng xác định cho mình một cách thức học tương thích mới là yêu tố quyết định. Bạn hoàn toàn có mẹo hay chọn mẹo học riêng mà mình yêu thích.
    Ví dụ: Nếu chúng ta là người có sở thích nghe, thì chúng mình hãy nghe càng nhiều bài hát Tiếng Anh càng tốt và xem các phim Tiếng Anh, các bản tin Tiếng Anh. Nếu chúng ta là người yêu thích hình ảnh, chúng ta có biện pháp xem các bộ phim có phụ đề bằng Tiếng Anh, sưu tầm các hình ảnh có phụ đề bằng Tiếng Anh hoặc đọc các tạp chí bằng Tiếng Anh.
    Còn nếu chúng mình là người có đầu óc phân tích, hãy dành nhiều thời gian để học ngữ pháp và so sánh tiếng Việt với Tiếng Anh….và sẽ còn rất nhiều mẹo học riêng mà các chúng mình có cách chọn để tương thích với mình nhất thay vì học theo lối mòn truyền thống là ghi chép và học thuộc lòng.
    More: tieng anh nguoi di lam
    4. Nối mạng để học Tiếng Anh?
    Internet đã mang lại rất nhiều điều tuyệt vời cho con người trong mọi lĩnh vực và cả việc học ngoại ngữ cũng không phải là một điều xa lạ. Vậy bạn còn chần chừ gì nữa mà không nối mạng? Trong xã hội hiện đại, ngày càng có nhiều người chọn biện pháp học Tiếng Anh qua mạng thay vì đến các lớp trực tiếp. Bạn có giải pháp tìm thấy rất nhiều website học Tiếng Anh trực tuyến hữu ích để học ngữ pháp, từ vựng, phát âm và thậm chí cả Tiếng Anh giao tiếp….
    5. Học từ vựng một mẹo máy móc và không hệ thống
    Xin chúng mình thận trọng rằng học Tiếng Anh không chỉ đơn thuần là học ngữ pháp. Để học từ vựng, chúng mình đừng học từ “chết” bằng phương pháp viết nhiều lần một từ trên mặt giấy mà nên học từ trong câu. Bạn sẽ nhớ do đó lâu hơn và còn biết cả phương pháp tin dùng chúng nữa. Khi giao tiếp, chúng ta lựa chọn từ vựng, kết hợp chúng và tạo thành câu để biểu đạt ý kiến của mình. Người nói giỏi là người biết vận dụng vốn từ vựng mà mình biết trong khi có người biết rất nhiều từ nhưng lại không biết đặt câu. Vận dụng càng nhiều thì vốn từ vựng càng phong phú. Đừng liệt kê một dãy dài các từ, ngữ mới mà hãy chia sổ của bạn ra thành từng mục chẳng hạn:
    Đọc thêm: làm đề thi toeic online
    6. Chào thua “sự kiên trì”
    Học ngoại ngữ không giống nhiều các môn học khác đó là rất cần sự kiên trì. Bạn sẽ mau lẹ nhận thấy nản lòng khi học mãi mà không hiểu, và chính điều này sẽ khiến chúng mình đầu hàng ngay lập tức với một số khó khăn. Bạn nên nhớ sự thành công thường đạt được nhờ vào sự kiên trì và không bao giờ bỏ cuộc ngay cả khi người khác nói “không thể làm được”. Khi bạn tự tin nói Tiếng Anh tức là chúng ta đã vượt qua khó khăn và chán nản ban đầu và chúng mình sẽ thấy ham thích môn ngoại ngữ này lúc nào không hay.
    Hạn chế và tự hoàn thiện những yếu điểm này, chúng mình sẽ thấy để “giỏi Tiếng Anh” cũng không đến nỗi quá xa so với sức của người dùng nó. Chúc các chúng mình mãi mãi tự tin và sớm thành công!