5 tác dụng của việc đọc báo tiếng anh trong luyện thi IELTS

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm học tiếng Anh' bắt đầu bởi hoangsieunhiet, 15/6/17.

1. hoangsieunhiet

hoangsieunhiet Member

luyện thi IELTS hay là học tiếng anh nói chung, các em chắc sẽ nhận được lời khuyên vì thế luyện đọc tiếng Anh qua báo online sẽ giúp ích phần lớn cho luyện đọc cũng như các kỹ năng khác của bạn được cải thiện.

Vậy vì sao luyện đọc tiếng Anh qua các báo nước ngoài lại mang lại khá nhiều lợi ích như vậy. Bài viết này mình sẽ giúp cho các em những tác dụng hữu ích của việc luyện đọc tiếng Anh trong thời gian luyện thi IELTS chinh phục 9.0

1. Kiến thức đọc được cải thiện nhanh chóng.
    Chắc hẳn các em đều biết trong đề thi IELTS reading có rất nhiều bài đọc được lấy từ trích từ chính các bài báo. Cho nên đọc bài báo sẽ giúp làm quen với bài đọc của bài thi cũng như ước chừng được độ khó, độ dài của mỗi bài đọc và bạn biết thêm nhiều chủ đề trong cuộc sống.

Luyện kiến thức đọc lướt cực kỳ tốt. Chắc chắn bạn sẽ không ngồi đọc chi tiết tỉ mỉ từng từ từng chữ trong bài báo thay vì đó bạn sẽ đọc lướt để tìm ra những ý chính quan trọng trong bài báo và hiểu nội dung của bài báo là gì?

“Skimming” là kiến thức cần yếu và cực kỳ quan trọng trong bài thi IELTS mà các em cần phải có để bài thi IELTS được nhanh và hoàn tất các câu hỏi tốt nhất.

2. Học thêm nhiều từ vựng
    Muốn ghi nhớ từ vựng tiếng Anh lâu nhất chỉ có phương pháp bạn hiểu về từ đó và vận dụng từ đó trong ngữ cảnh đúng thì bạn sẽ khó mà quên được từ và học từ vựng thì bạn nên học đến đâu áp dụng đến ấy còn hơn là chỉ biết học như một máy mà không dùng được.

Trong 1 bài báo sẽ có hầu hết từ vựng tiếng Anh, bạn còn thấy được cách người viết áp dụng từ như thế nào? Đấy là bạn đã biết phương pháp ứng dụng và có thể bắt chước theo. Ở cách học từ vựng qua báo này thì các bạn sẽ thấy những từu bạn gặp đến mấy lần và chỉ cần 3 – 4 lần thôi là bạn sẽ nhớ từ đấy ngay.

3. Cải thiện trình độ ngữ pháp

Đừng nghĩ rằng đọc báo tiếng Anh chỉ giúp bạn rèn kiến thức đọc, thực ra nó còn nâng cao cả trình độ ngữ pháp tiếng Anh của bạn lên rất nhiều đấy nhé, cũng bởi vì bạn sẽ gặp nhiều cấu trúc ngữ pháp có trong bài đọc.

Bạn thấy ấy các bài báo được công khai trên bài báo nổi tiếng thì chuẩn mực sẽ không có chuyện ngữ pháp bị sai, và nhiều cấu trúc câu trong bài được áp dụng rất hay và đa dạng vì vậy, chẳng có lý do gì mà các em chưa học hỏi về nhiều cấu trúc câu này.

4. Học thấy thoải mái và thư giãn .
    Việc đọc báo tiếng Anh không chỉ bạn rèn kỹ năng đọc tốt nhất, mà nó còn giúp bạn thư giãn và giải trí bởi bạn sẽ luôn cập nhật thông tin “hot” của thế giới, hay Nhận định về các chủ đề mà bạn yêu thích trong cuộc sống, điều này rất gần với đề thi IELTS đấy nhé!

5. Phát triển kỹ năng Writing IELTS.
    không có Idea hay cho một bài viết, cầm bút lên mà chưa biết mình sẽ viết gì? Đấy chắc chắn sẽ là trường hợp không thể tránh khỏi của các em lúc mới luyện viết tiếng Anh. Lúc bạn rơi vào trường hợp như vậy? các em thường sẽ làm gì khắc phục?

Vậy giải pháp các em biết mình cần làm gì không? thay vì đó hãy ĐỌC, ĐỌC TIẾNG ANH VÀ ĐỌC THẬT nhiều chắc chăn sẽ tạo điều kiện cho bạn có thêm nhiều ý tưởng hay lúc viết.

Đọc báo tiếng anh có tác dụng vô cùng quan trọng giúp bạn rèn luyện và làm bài thi này được tốt, chẳng những thế nó còn đem lại khá nhiều ích lợi khác mà các bạn không thể bỏ qua nhé!
    Các bạn có thể tham khảo bài viết dưới đây nhé.

LỘ TRÌNH LUYỆN VIẾT IELTS WRITING TỪ CƠ BẢN ĐẾN NÂNG CAO

PHƯƠNG PHÁP LUYỆN NGHE IELTS LISTENING CHI TIẾT TRÌNH ĐỘ TỪ 4.0 LÊN 7.5