10 lời khuyên chung dành cho bài thi nói tiếng Anh B1

Thảo luận trong 'Tài liệu luyện thi tiếng Anh' bắt đầu bởi diemtu1994, 26/5/16.

1. diemtu1994

diemtu1994 New Member

1. Hãy nghe kỹ nghi vấn

trước tiên, bạn hãy nghe kỹ nghi vấn, đặc biệt là những trong khoảng khóa để hiểu kỹ giám khảo hỏi gì, giám khảo đang hỏi về thông báo ở dĩ vãng, hiện giờ hay tương lai.

2. Hãy tập tành trước kỳ thi Trước khi thi, hãy tập dượt từng phần thi để đảm bảo có kỹ năng nói thích hợp sở hữu mỗi phần thi.

3. Hãy đề cập tiếng Anh trước lúc bắt đầu vào thi Ngay sát giờ thi kể nên tập tành nhắc tiếng Anh B1 để quen với ngôn ngữ thay vì kể tiếng mẹ đẻ.

4. lớn mạnh câu tư vấn một cách thức hợp lý Luôn quyết tâm mở rộng câu tư vấn 1 cách thức hợp lý.

Ví dụ: Question:” How many languages do you speak?” Answer: “Two. Vietnamese and English.” à Câu giải đáp quá ngắn và chưa phát triển được ý. sở hữu thể cải thiện câu giải đáp này như sau: Answer: “I speak two languages. My first language is Vietnamese and I speak English, too. I’ve been learning English since I was 10. I started learning it when I was in primary school.” tuy nhiên, chẳng hề khi nào câu giải đáp dài cũng là câu giải đáp hay vì đa dạng lúc người nói ko kiểm soát được và kể lạc đề.

5. Hãy nhìn giám khảo khi nói tiếng Anh B1 một số người Việt Nam thường hay nhìn lên trằn nhà hoặc nhìn xuống bàn thay vì nhìn người hội thoại (giám khảo). lúc kể tiếng Anh, hãy nhìn người đối thoại để miêu tả bạn đang kể thật và Quan sát cử chỉ, thái độ của người mình đang giao du.

6. không học thuộc lòng câu giải đáp Thí sinh thường có xu hướng học thuộc lòng câu tư vấn trước khi kiểm tra. bên cạnh đó, giám khảo được huấn luyện để nhận diện được việc bạn đang “trả bài”. do vậy, trong giai đoạn học, hãy liệt kê những ý và luyện nói theo những ý chậm tiến độ, giảm thiểu liệt kê hàng loạt hoặc viết thành câu hoàn chỉnh.

7. Hãy hỏi giám khảo tình cờ hiểu thắc mắc Đây là bài thi đề cập tiếng Anh, chẳng phải bài thi nghe. bởi thế, nếu ko hiểu thắc mắc, hãy nhờ giám khảo kể lại hoặc giảng giải một bí quyết lịch sự. tránh trường hợp quyết tâm tư vấn lạc đề tự nhiên hiểu gì. Could you repeat that, please? (Thầy cô với thể kể lại câu hỏi được ko ạ) Could you explain that, please? (Thầy cô có thể giảng giải nghi vấn được ko ạ) Excuse me, what do you mean by “environmental problem”? (Xin lỗi thầy, cô, “environmental problem”? sở hữu nghĩa là gì ạ?)

8. Tự tạo cho mình thời kì nghĩ suy trước lúc trả lời Ở phần 1 và phần 3 của bài kể, thí sinh phải trả lời câu hỏi luôn. bên cạnh đó, điều này không đồng nghĩa với việc bạn phải đề cập tức thì. Bạn cần thời kì để nghĩ suy và tư vấn thắc mắc. 1 số phương pháp tạo thời gian suy nghĩ như sau:

bí quyết 1: Đưa ra nhận xét về nghi vấn Ví dụ: Why do people like travelling nowadays? – It’s an interesting question. (Đây là một thắc mắc thật thú vị)

bí quyết 2: nhắc lại nghi vấn Ví dụ: What do you like doing in your free time? – What I like doing in my free time?/ About my hobby, I love…. (Việc em thích khiến chỉ mất khoảng rảnh rỗi?/ Về thị hiếu của em, em thích…)

bí quyết 3: tiêu dùng 1 số từ nêu ý kiến hoặc từ khác để “câu giờ”. What do you think about traffic in Hanoi? In my opinion (Theo ý kiến của em) tiếng Anh B1 Personally I think (Cá nhân em nghĩ rằng) lớn tell the truth/ lớn be honest (Nói thật sở hữu thầy, cô) những từ khác: Well Actually/ in fact You know

9. Hãy tự sửa lỗi sai ngay lúc bạn nhận ra nếu phát hiện ra bạn vừa mắc lỗi sai nào chậm triển khai, hãy tự sửa luôn. Điều này cho giám khảo thấy rắng bạn có khả năng hiểu điều mình đang nói. ngoài ra, nếu không chắc phải sửa như thế nào, hãy tiếp tục kể bởi lúc đầu sở hữu thể giám khảo bỏ quên lỗi ngừng thi côngĐây, nhưng sau chậm triển khai, ví như bạn sửa lỗi này thành lỗi khác thì sẽ càng tồi tệ hơn.

10. Hãy thư giãn và tự tin lúc đề cập Hãy biến bài thi kể thành 1 bài hội thoại giữa hai người bạn. Điều này sẽ làm bạn cảm thấy thả phanh hơn khi giao du. tuy nhiên, đừng tha hồ quá (tránh hỏi lại giám khảo), hãy tận dụng đa số thời gian để trình bày mình vì mục đích rút cục là giám khảo muốn rà soát khả năng kể của bạn. nỗ lực đề cập to để diễn đạt sự tự tin lúc kể.

Last edited by a moderator: 25/8/16