05 sự thật này về kỹ năng nghe tiếng Anh sẽ khiến bạn ngạc nhiên

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm học tiếng Anh' bắt đầu bởi elight123, 23/11/17.

1. elight123

elight123 Member

Bạn học tiếng Anh đã lâu rồi, bạn có chắc mình hiểu hoàn toàn về tiếng Anh không? Chắc chắn chúng mình sẽ cực kỳ ngạc nhiên về 5 sự thật dưới đây!
    Xem thêm: elight
    1. Nghe tiếng Anh tốt là do kế hoạch
    Bạn sẽ thấy nhiều người có biện pháp nghe tiếng Anh rất tốt, có mẹo hay hiểu được hoàn toàn. Còn chúng mình thì không nên như vậy. Có phải vì họ có mẹo hay thiên bẩm hay không? Nhiều người cho rằng nghe tiếng Anh tốt là do năng khiếu. Thế nhưng, sự thật việc này có thể được sắp đặt bởi lịch trình. Những người có thói quen thường xuyên sử dụng tiếng Anh hàng ngày có cách nghe hiểu tốt hơn hẳn một vài người khác. Không hẳn do họ thông minh hơn mà họ có thói quen nghe tiếng Anh nhiều hơn.
    2. Nghe tiếng Anh chỉ cực hiệu quả trong thời lượng không quá 40 phút
    Bạn muốn tập luyện khả năng nghe, và vì quá hào hứng nên chúng mình dành ra hẳn một vài 2 giờ đồng hồ. Lời khuyên cho bạn là hãy cắt giảm xuống 30 – 40 phút mỗi lần, sau đó nghỉ 15 phút rồi mới tiếp tục. Lợi ích chỉ đạt được khi chúng ta nghe tiếng Anh trong một lượng thời gian vừa đủ. Lý do bởi não bộ của bạn cần tập trung cao độ mới có cách lọc thông tin của một ngôn ngữ mới. Nếu học trong thời gian quá dài sẽ dẫn đến mệt mỏi, khoảng thời gian cuối vì vậy cũng không mang lại hữu hiệu
    Đọc thêm: trang web học tiếng anh
    3. Nên kết hợp nghe – nhìn và nghe – nói
    Nghĩa là việc bạn nghe tiếng Anh kết hợp với các giác quan khác sẽ tốt hơn là chỉ nghe và nghe. Bạn nên nghe tiếng Anh qua các video, phim, clip để vừa có khả năng nghe vừa có khả năng theo dõi hình ảnh và cốt truyện. Kết hợp nghe – nói bằng cách trò chuyện và giao tiếp với người khác cũng hỗ trợ chúng ta tăng khả năng nghe hiểu tiếng Anh. Những người mới bắt đầu làm quen với tiếng Anh thì càng không nên chỉ nghe các file tài liệu. Bạn sẽ thấy chúng rất khó và nhàm chán. Hãy tin dùng càng nhiều giác quan càng tốt để phát triển kỹ năng nghe của bạn. 4. Nghe tiếng Anh đúng trình độ của mình
    Bạn chỉ nên nghe tiếng Anh với đúng trình độ của chính mình. Nếu lỡ nghe một file tài liệu mà chúng mình không thể hiểu được, điều đó có nghĩa là: Bạn chưa đạt đến trình độ đó! Hãy thử nghe những file khác ngắn hơn, rõ ràng hơn xem sao. Đừng vội vàng cho rằng mình kém cỏi, chán nản và bỏ cuộc. Chỉ là chúng ta đang thử một tài liệu vượt quá khả năng của người dùng nó mà thôi!
    Đọc thêm: học tiếng anh trực tuyến
    5. Không nên nghe tiếng Anh khi không thể tập trung
    Nếu chúng mình đang có một vài chuyện khác nhau cần suy nghĩ, cân nhắc, ngay lúc này không nên nghe tiếng Anh. Tốt hơn cả là đừng nghe tiếng Anh khi không thể tập trung được. Đầu óc tâm trí của chúng ta đều ở nơi khác, và bạn sẽ sớm rơi vào bi kịch lơ mơ, vô định nếu nghe tiếng Anh thời điểm này. Và dĩ nhiên việc nghe hiểu cũng không thể mang lại quá hiệu quả. Hãy chắc chắn rằng mình đang thực sự thoải mái và tỉnh táo khi luyện nghe các bạn nhé!